



Mifugo sasa kutambuliwa kielektroniki

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imebuni njia mpya ya utambuzi wa mifugo bila kuharibu ng'ani kwa kuweka heleni za kielektroniki masikioni ambazo zitaisaidia kupata takwimu sahihi za mifugo nchini pamoja na kuainisha mahitaji ya wafugaji.

Zoezi la utambuzi wa mifugo kwa kupiga chapa ambalo serikali ilifanya nchi nzima mwaka 2017 linadaiwa kukumbwa na matatizo mengi ambayo yamesababisha zoezi hilo kutokana na ufanisi hali iliyofanya serikali kubuni mbinu mpya.

Mkurugenzi Msaidizi wa Mifugo kutojika kutika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Stafford Baroti, alisema zoezi la awali lilikuwa linasababisha uharibifu wa ngozi za mifugo na hivyo kupunguza soko la bidhaa hiyo na kwamba

na sheria.

Alisema kutokana na matatizo hayo serikali imeamua kuja na mfumo wa utambuzi wa mifugo kwa kutumia heleni za kielektroniki ambazo zina taarifa zote za mifugo ikiwamo taarifa za wilaya inakopatikana mifugo hiyo.

"Hizi heleni zina taarifa zote ambazo zinaweza kuingiwa kwenye mfumo kwa lengo la kutambua mifugo yote nchini, mfumo huu ni mzuri na una ufanisi mkubwa ambao utasaidia kuwa na takwimu zote muhimu za mifugo yote nchini," alisema Baroti.

Akizindua mafunzo kwa wataalamu mbalimbali watakatolea zoezi hilo pamoja na wadau wa mifugo mkoani Mbeya, mwakilishi wa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya ambaye ni Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune, aliwataka wataalamu hao kutumia vizuri

mfumo huo.

Alisema mfumo huo pamoja na kwamba ni mpya lakini sheria itakayotumika kwenye utekelezaji ni ile ile iliyotumika kwenye mfumo wa awali wa kupiga chapa mifugo ambao hata hivyo alisema haukuwa na mafanikio.

Alisema utambuzi huo wa mifugo kwa kutumia heleni hizo za kielektroniki utasaidia kuweka mipango mizuri ya mifugo ikiwamo upangaji wa matumizi bora ya ardhi.

Alisema mfumo huo utasaidia kujua idadi ya mifugo nchi nzima, mkoa na wilaya husika, kudhibiti wizi wa mifugo kutokana na kila mifugo kuwa na taarifa zake kwenye heleni hizo za kielektroniki na kuwezesha bima za mikopo kwa wafugaji.

"Mfumo huu pia utasaidia kukabiliana na magonjwa ya milipuko kwenye mifugo, ku-

wereza serikali na wadau kuweka mipango ya kuboresha huduma za mifugo pamoja na kuwezesha mifugo iliyopotea kupatikana kwa kutumia taarifa za kielektroniki," alisema Mfune.

Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid Chuachua, alionmba Wizara ya Mifugo na Uvuvi kuboresha zaidi mfumo huo ili uwe na manufaa kwa wafugaji na taifa kwa ujumla ikiwamo kuwa na takwimu sahihi za mifugo.

Alisema mfumo huo unatakiwa kushirikisha mpaka ngazi za chini za serikali ambako ndiko kwenye idadi kubwa ya wafugaji na kwamba huko ndiko kinaliwa na ongezeko la mifugo.

Hata hivyo, baadhi ya wafugaji waliomba serikali kuweka utaratibu mzuri wa kuwashirikiwa kwenye kila mfumo ili kupuka kuwapa na taarifa za kuwachanganya.

Kijana mbaroni madai ya kujeruhi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi linamshakila kura mmoja, Simon Kabeta (23), mkaazi wa Kiji cha Lema wilayani Kyela kwa tuhuma za kujeruhi Omary Kabeta (43) kwa kuitiwa na jwe mpaaji wakawa kilabuni wanakunywa pombe za kienyeji.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwan damizi wa Polisi Ulrich Matei, alisema tukio hilo lilitokea Desemba 16, mwaka huu saa 8:00 usiku katika Kiji cha Lema kilichoko katika Kata ya Usait wilayani Kyela.

Alisema mtuhumiwa alimjeruhi Kabeta na kumsababisha jeraha lilisababisha kuvuja damu nyingi, hivyo kukimbiwa katika Hospitali ya Rufan ya Mkoa wa Mbeya.

Kamanda Matei alisema chanzo halisi cha ugomvi wa watu hao hakijafahamika, lakini upelelezi unaendelea kufanyika ili mtohumwa apeekewe mahakamani kwa hatua zaidi za kisheria na kwamba majeruhi anaen-

